Users Online
24 Guests , 0 Member
Rakgames เว็บบอร์ดNintendoห้องคนรัก Nintendoแปลงหนัง 3D ลง 3DS เค้าทำแบบนี้เอง..ง่ายจัง !
ตอบกระทู้
แปลงหนัง 3D ลง 3DS เค้าทำแบบนี้เอง..ง่ายจัง !
  • lastdog
    โพสต์เมื่อ 23-06-2012 13:27 น.
    share share #ความเห็นที่ 1 (8012)
    Moderator
    Level6

โพสทั้งหมด 564

ผมซื้อเครื่อง 3DS มาเพราะชอบอะไรที่เป็น 3D อยู่แล้ว  จะแค่เอามาเล่นเกมก็ยังไงอยู่  ไปหาหาดูบนเน็ต ก็มีแต่บอกไม่ละเอียด

จึงตัดสินใจลงมือทำ ลองดู ผิดๆ ถูกๆ แต่ก็ได้ผลนะ  ง่ายกว่าที่คิดเยอะ เลยขอเอามาแฉมันซะที่นี่เลย... มาดูกันคับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้

1. เครื่อง Nintendo 3DS ( ก็ต้องมีอยู่แล้วซิ)

2. โปรแกรม 3DS Video โหลดที่นี่เลยหามาให้แล้ว : ทิ่มเข้าไปที่นี่เลย โหลดจากเว็บผู้พัฒนาเลยครับ

3. ไฟล์ Video แบบ 3มิติ หาได้จาก Youtube เพียบ

ลงมือทำกันได้แล้ว

1. เปิดโปรแกรม 3DS Video ขึ้นมา ไม่ต้องติดตั้งคับ เรียกใช้งานได้เลย

2. เลือกไฟล์ VDO ที่เป็น 3D ที่ช่อง Souece Video และ กำหนดที่จัดเก็บไฟล์ที่แปลงแล้วที่  Destination Folder

3. ที่ช่อง Input Video Type เลือกตามไฟล์ VDO ต้นฉบับของเรา ในตัวอย่างผมใช้ Side-By-Side (อ่านอธิบายท้ายบทความ)

4. ช่อง Video Option คือกำหนดคุณภาพ VDO ที่ออกมา 1= ดีที่สุด ขนาดใหญ่สุด / 31 = แย่ที่สุด ขนาดเล็กที่สุด

5. กด Convert แล้วนั่งรอแบบ สบายๆ ไม่นานเลยคับ

6. เอาไฟล์ที่ได้ไปใส่ใน SD Card ในโฟลเดอร์ DCIM  ถ้าชื่อไฟล์ซ้ำกับของเดิมก็แก้ที่ตัวเลข อย่าให้ซ้ำกันก็ใช้ได้แล้ว

หมายเหตุ : 3DS รองรับไฟล์ VDO ไม่เกิน 10 นาที ถ้าเกินโปรแกรมจะตัดไปไฟล์ละ 10 นาทีให้

ตัวอย่างไฟล์ที่แปลงมาแล้ว
    : ทิ่มที่นี่อีกครั้ง

บันทึกท้ายบทความ  เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง และไม่มีใครว่าเอาแต่เล่นเกมแล้วไม่ฉลาดครับ

- Movie 3D มีหลายรูปแบบมาก หลักการคือ ทำให้ตาทั้ง 2 ข้างรับภาพต่างกันเล็กน้อย ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่เล่น

- สำหรับ 3DS ใช้จอ 3D แสดงผล ไม้ต้องมีแว่นตา รองรับไฟล์ ประเภท Side-By-Side และ Top Bottom

- หาได้จาก Youtube ในช่องค้นหาใส่คำว่า 3D ได้เลยออกมาเพียบ

- ใช้กับ 3DS เลือก แบบ Side-By-Side  (แบ่งเป็น 2 จอ ซ้าย-ขวา) >> ไม่มีแว่นตา >> แบบขนาน ตามรูปเลย

- ขนาดจอ Nintendo 3DS คือ 400 x 240 Px

พิ่มเติมไห้ครับ
    ถ้าท่านมี video 2D แต่อยากแปลงเป็น 3D มาดูใน 3DS 
    กดเบาๆ ครับ

พอแปลงเสร็จแล้ว ไห้เอาลงโปรแกรมข้างบนได้เลยครับ

ป.ล.ถ้าลิ้งไหนเสีย แจ้ง erkark ครับ ผมเป็นคนแก้ลิ้งให้พี่ lastdog เอง(mediafile พี่เขาโดนลบหมดเลย)
    « ถูกแก้ไขล่าสุดโดย : erkark เมื่อ 22-04-2013 15:09 น. »
  • lastdog
    โพสต์เมื่อ 24-06-2012 20:43 น.
    share share #ความเห็นที่ 2 (8049)
    Moderator
    Level6

โปรแกรมแปลง 2D >> 3D ลิ้งค์มันไปแค่หน้า Login Mediafire เองคับ

แก้ไขด่วนเลย กำลังร้อนวิชาคับ
  • lastdog
    โพสต์เมื่อ 01-07-2012 11:57 น.
    share share #ความเห็นที่ 3 (8195)
    Moderator
    Level6

ขออีกรอบ ที่ให้โหลดนี่มันเป็นโปรแกรม Simple Dns Plus 5.1 นะคับ MOD

แปลง 3D ไม่ได้นะ  แจกผิดนี่ต้องรอนานนะ กว่าจะได้ดู AV 3D น่ะ 555
  • Anurak_sk
    โพสต์เมื่อ 01-07-2012 12:15 น.
    share share #ความเห็นที่ 4 (8197)
    Member
    Level 7

โพสทั้งหมด 2595

แปลงทีไฟล์หนักน่าดู แต่ภาพที่ออกมาก็สนุกไปอีกแบบขอรับ แนะนำสำหรับคนชอบการดูหนังบนโลกเกม Portable
  • erkark
    โพสต์เมื่อ 22-04-2013 15:09 น.
    share share #ความเห็นที่ 5 (33802)
    Moderator
    Level5

โพสทั้งหมด 318

ผมขออณุญาติแก้ลิ้งเสียนะครับ
ตอบกระทู้
Forum Stats
สมาชิกทั้งหมด 41589 คน
อยากได้ช่องเก็บตัวละครเพิ่ม เกมDragonball dokkan battle   |   ไม่มีเมลตอบกลับยืนยัย สมาชิก   |   ผมอยากซื้อไอเทม Yokai saga แต่ไม่มีบัตร เดบิตทำไงอ่ะ   |   Nintendo Wii สีดำ ครบกล่อง   |   ขายจอย ยกชุดเลย ตลับเยอะมากๆ   |   [FS] จอย xbox360,แผ่น xbox360, สาย AV xbox360   |   ขายเกม Super smash bros wii u กับ Bayonetta 2 ถูกๆครับ   |   ขายเกม Super smash bros wii u กับ Bayonetta 2 ขายถูกๆ   |   ขาย แลก เทิร์น PS4 4 เครื่อง !!!!!!!!!!!   |   Ps4 11xx 500 gb 6,900 บาท! ประกัน 60 วัน   |   ลดราคาครั้งสุดท้าย! 4500 เท่านั้น! Xbox 360 โฉมสุดท้าย สภาพโคตรหล่อ   |   แผ่น PS3 10แผ่น / joyps3   |   ขาย เกมส์ 3ds monster hunter generation (us) 800   |   ขาย Ds lite สภาพดี 98% 1100บาท   |   ขาย WII U WHITE 32GB โซน US (หาซื้อไม่ได้ในไทย)(คุ้ม)